ยกเลิก
การแสดงผลลัพธ์สำหรับ 
ค้นหาแทนที่สำหรับ 
คุณหมายถึง: 

หัวข้อเดิม:

A 10 s

(สร้างหัวข้อเมื่อ: 01-11-2020 07:46 AM)
204 ยอดวิว
Nuichareevan
Beginner Level 5
ตัวเลือก
Galaxy A
หลังจากใช้รุ่นใหญ่ๆมานาน อยากลองรุ่นเล็กบ้าง A10s คือตัวเลือกตามกำลังทรัพย์ ตอนนี้เพิ่งเริ่มใช้งานได้สองวีนประสิทธิภาพยังไม่เห็นผลมากนัก แต่ผมอยากเสนอแนะหน้าจอ ผมไม่ชอบหน้าจอแบบแหว่ง ไม่ว่าจะแหว่งมากน้อย หรือมีติ่ง จะหยดน้ำก็ไม่ค่อยชอบ เลยมาดูขอบด้านล่าง มันก็เหลือเยอะ ก็เลยเกิดความไม่เข้าใจ จะเหลือไว้ทำไม ทำไมไม่เลื่อนหน้าจอแสดงผลลงมาอีกนิด แค่นี้ก็มีเนื้อที่ให้กล้องแล้ว อยากได้แบบไร้หยดน้ำครับ

image

page.ForumTopicPage.replies-count.text
PICHET
Active Level 4
ตัวเลือก
Galaxy A
ไม่ชอบจอแบบนี้เหมือนกัน สวยตรงไหน
JsChomchoey
Active Level 8
ตัวเลือก
Galaxy A
เนื่องจากด้านล่างของจอจะเป็นส่วนของชิพคอนโทรลเลอร์หน้าจอครับ ซึ่งใช้พื้นที่พอสมควรครับ สังเกตว่า Android ทุกรุ่นจะยังคงมีพื้นที่ส่วนนี้ครับ ส่วน IPhone จะแทบไม่มีครับ เนื่องจากใช้เทคนิคการพับหน้าจอแล้วย้ายตัวชิพไปไว้ด้านหลังตัวเครื่องแทน การทำแบบนี้จะทำให้ต้นทุนเครื่องสูงขึ้นครับ ส่วนเรื่องจอหยดน้ำด้านบน เนื่องจาก Samsung ต้องการให้มีพื้นที่จอใช้งานได้มากขึ้น อย่างน้อยก็ไว้เป็นแถบแจ้งเตือนครับ หากทึบดำเหมือนเดิม ต้องดันแถบแจ้งเตือนลงมา พื้นที่ใช้งานจะลดลงครับ😀