ยกเลิก
การแสดงผลลัพธ์สำหรับ 
ค้นหาแทนที่สำหรับ 
คุณหมายถึง: 

หัวข้อเดิม:

วิธีถ่ายดาวบนฟ้า หลังอัพเดต Android 10 (ทำได้ซักที)

(สร้างหัวข้อเมื่อ: 12-23-2019 08:08 AM)
20675 ยอดวิว
Tetypeachy
Active Level 3
ตัวเลือก
Galaxy S

สำหรับ Galaxy S และ Note ที่ได้รับการอัพเดค Android 10 แล้ว สิ่งที่เพิ่มมาสำหรับโหมดกล้อง(โปร) นั้นคือเราสามารถเพิ่มความเร็วชัตเตอร์ได้ถึง 30 วินาที (จากเดิมแค่ 10 วินาทีเท่านั้น)

วิธีการเข้าไปตั้งค่าก็ไม่ยากเลย แค่ทำตามนี้

1. เข้าแอปฯกล้อง เลื่อนเมนูไปที่ "อื่นๆ" แล้วเลือกที่ไอคอน "โปร" (ตามรูป)

2. เลือกไอคอนแรกคือ Screenshot_2.png ตั้งค่าให้ต่ำที่สุดคือ 50

3. เลือกไอคอนถัดมา คือ ความเร็วชัตเตอร์ Screenshot_3.png เลื่อนไปขวาสุดคือ 30 วิ (กรณีที่ท้องฟ้าไม่ค่อยมืด หรือมีแสงจากภายนอก เราอาจลดความเร็วชัตเตอร์ให้เหลือน้อยลงได้ เช่น 15 , 10 วินาที)

แค่นี้ก็เรียบร้อยพร้อมถ่ายแล้ว แต่!!!!!!!!! สิ่งสำคัญที่สุดของการถ่ายดาวบนฟ้าคือ

1.ฟ้าต้องโปร่ง ไม่มีเมฆ หาสถานที่ดีๆ สูงๆ(ถ้าไปเที่ยวทะเล ขึ้นเขา ขึ้นดอย จะถ่ายออกมาดีมาก)

2.ฟ้าต้องมืด แสงรบกวนจากภายนอกต้องน้อยมาก(แสงไฟ)

3.ขาตั้งกล้องต้องมี เพราะว่าเราเปิดความเร็วชัตเตอร์นานๆ ถ้ากล้องไม่นิ่ง ภาพจะเละเลย เพราะฉะนั้นต้องใช้ขาตั้งกล้อง(มือถือ) ตั้งให้นิ่งๆ

4.อันนี้แถม อาจจะตั้งเวลาถ่ายรูปซัก 3 - 5 วินาที เพราะถ้ากดถ่ายเลย มือเราอาจกดแรงไปทำให้กล้อง(มือถือ)สั่นได้ ภาพอาจเบลอๆ ควรตั้งเวลาเพื่อให้ตัวกล้องมีช่วงระยะหยุดสั่นไหวนิดนึง

ใครลองทำตามแล้วเอารูปมาอวดกันได้นะคะ ^-^ 

page.ForumTopicPage.replies-count.text
LoveGift
Moderator
Moderator
ตัวเลือก
Galaxy S

ขอบคุณมากเลยครับ เดี่ยวต้องไปลองสักหน่อยแล้ว

HelloFold
Active Level 4
ตัวเลือก
Galaxy S
ขอบคุณมากๆครับสำหรับบทความ แต่ผมจะถ่ายได้มั้ยเนี่ย แถวบ้านสว่างไป
Tetypeachy
Active Level 3
ตัวเลือก
Galaxy S
ดาดฟ้าอาจจะพอไหว หรือไม่ก็เวลาไปเที่ยวค่ะ ลองเลย
0 คำชม
my32
Active Level 1
ตัวเลือก
Galaxy S
hi
0 คำชม
PPME
Beginner Level 2
ตัวเลือก
Galaxy S

เราเป็น11แร้วอ่ะ

0 คำชม
Macki
Beginner Level 2
ตัวเลือก
Galaxy S
ตะลองครับ ไม่รู้มาก่อน ขอบคุณครับ
0 คำชม