ยกเลิก
การแสดงผลลัพธ์สำหรับ 
ค้นหาแทนที่สำหรับ 
คุณหมายถึง: 

หัวข้อเดิม:

หลังอัพเดต One UI 6 ของ A53

(สร้างหัวข้อเมื่อ: 12-05-2023 01:15 PM)
448 ยอดวิว
User_Officail
Active Level 1
ตัวเลือก
Galaxy A

ภาพพื้นหลังขยับเวลาออกจากแอป
หลังอัพเดตมา อาการที่เจอคือ เวลาออกจากแอปใดๆ ก็ตาม มาหน้าจอหลัก ภาพวอลเปเปอร์จะมีการกระตุกเอง แต่เครื่องไม่มีอาการค้างใดๆเลย
หลังอัพเดตมีการคืนค่าโรงงานไปแล้วรอบหนึ่ง

หลังอัพเดตมานี้เรื่องที่รู้สึกว่าไม่มีการแก้ไขอะไรเลยหรืออาจจะเป็นที่เครือข่ายผู้ให้บริการก็ได้ไม่แน่ใจ
ก็คือ ถ้าหากเรามีการเชื่อมไวไฟ อยู่และมีการหลุดหรือปิดใช้งานไวไฟ พอสลับไปใช้ 4G หรือ 5G ผลคือ เปิดขึ้น แต่เน็ตไม่มา อันนี้ไม่แน่ใจว่ามีใครเป็นแบบผมหรือไม่

ส่วนเรื่องลื่นไหลของการใช้งาน ภาพรวมไม่ต่างจากเดิมแต่มันรู้สึกว่าอนิเมชั่นการแสดงเร็วขึ้นแค่นั้นเอง
ฟีเจอร์ใหม่ๆ เพิ่มมาแอบเซอร์ไพร์มากๆ คือ
-> โหมดเล่นเกม และชาจแบตไปได้แบบใช่ไฟโดยตรง ซึ่งฟีเจอร์นี้ส่วนตัวยังไม่ได้ใช้งานในวันนี้น่ะครับ แต่ถ้าใครเปิดใช้งานแล้วเป็นไงเม้นพูดคุยกันได้น่ะครับ
-> ฟีเจอร์อื่นๆก็เหมือนกับคนเขารีวิวเลยครับ

**ติดตรงหนึ่ง พอดีมักปรับเสียงบนแผงการแจ้งเตือน หลังจากการอัพเดตมันปรับแบบเดิมไม่ได้แล้ว
เพราะเมื่อก่อนถ้าเรากดที่ชื่อ มันมีหน้าต่างให้เราปรับเสียงต่างๆได้ อาทิ เสียงระบบ เสียงเรียกเข้า และอื่นๆ อีก ถ้าใครยังจำได้น่ะ แต่หลังจากอัพเดต
มาใหม่ ฟังก์ชั่นนี้หายไป งื้ออ เศร้าเลย หรือว่าผมหาวิธีไม่เจอ ใครติดปัญหาแบบผมบ้าง พูดคุยกันได้ครับ

สรุปน่ะครับ อัพเดตมา ใช่งานไม่ต่างจากเดิม อาการที่เคยเจอ ก็ยังคงเจออยู่เหมือนเดิม เช่น เรื่องเครือข่าย เป็นต้นครับ

image

page.ForumTopicPage.replies-count.text
ตัวเลือก
Galaxy A

เบื้องต้นแนะนำให้ลองรีเซ็ทการตั้งค่าก่อนครับ เพื่อกลับไปใช้การตั้งค่าเดิมของตัวเครื่อง วิธีการให้เข้าไปที่ การตั้งค่า - การจัดการทั่วไป - รีเซ็ท เลือก ตั้งค่าใหม่ และ รีเซ็ทการตั้งค่าการเข้าใช้งาน จากนั้นรีสตาร์ทเครื่องครับ (ข้อมูลไม่หาย) แล้วลองใช้งานใหม่ครับ

0 คำชม
THEN0
ตัวเลือก
Galaxy A
ใช่ครับติดอยู่เหมือนกัน ในหน้าแผงการแจ้งเตือน ONE Ui6 ไม่สามารถใช้งานได้ในส่วนของการแตะค้างที่ปุ่มต่างๆแล้วจะขึ้นการปรับแต่งของปุ่มนั่นๆเหมือน ONE Ui 5.1 เพราะตอนนี้ถ้าแตะค้างระบบจะเด้งเข้าไปในแอพของการตั้งค่าเลย ซึ่งยุ่งยากมากไม่สะดวกในการใช้งานเลยครับ
ตัวเลือก
Galaxy A

เบื้องต้นแนะนำให้ลองรีเซ็ทการตั้งค่าก่อนครับ เพื่อกลับไปใช้การตั้งค่าเดิมของตัวเครื่อง วิธีการให้เข้าไปที่ การตั้งค่า - การจัดการทั่วไป - รีเซ็ท เลือก ตั้งค่าใหม่ และ รีเซ็ทการตั้งค่าการเข้าใช้งาน จากนั้นรีสตาร์ทเครื่องครับ (ข้อมูลไม่หาย) แล้วลองใช้งานใหม่ครับ

0 คำชม
User_Officail
ตัวเลือก
Galaxy A
แบบนี้ใช้งานคล่องตัวมากกว่า ผมว่าเพราะผมใช้งานตรงนี้บ่อยมากๆ เวลาจะปรับเสียงมันแยกปรับได้ง่าย1701764555064.jpg1701764555117.jpg
0 คำชม
THEN0
ตัวเลือก
Galaxy A
เดี๋ยวเขาคงมีแพลนในการปรับพัฒนาแหละครับผมว่า 🤔
pong6699
Beginner Level 3
ตัวเลือก
Galaxy A
อัพเดท One UI6 แล้ว Wifi หลุดบ่อยมากครับ ใช้ Tab S 6 lite
0 คำชม
ตัวเลือก
Galaxy A

แอดมินแนะนำให้ทดลองเชื่อมต่อ Wi-Fi อื่นหรือเชื่อมต่อกับสัญญาณฮอตสปอตจากสมาร์ทโฟนเครื่องอื่นครับ สังเกตว่าพบอาการเดียวกันหรือไม่ หากทดสอบแล้วพบอาการเดิม แนะนำแก้ไขเบื้องต้นโดยเข้าที่ การตั้งค่า - การจัดการทั่วไป - รีเซ็ท - รีเซ็ทการตั้งค่าเครือข่าย หลังจากนั้นเชื่อมต่อ Wi-Fi ใหม่อีกครั้งครับผม

0 คำชม