ยกเลิก
การแสดงผลลัพธ์สำหรับ 
ค้นหาแทนที่สำหรับ 
คุณหมายถึง: 

หัวข้อเดิม:

แบตเตอร์รี่ไม่ปกติ

(สร้างหัวข้อเมื่อ: 08-16-2021 10:30 AM)
189 ยอดวิว
Dwe
Active Level 3
ตัวเลือก
Galaxy A
เรื่องมีอยู่ว่าใช้รุ่น a21s มาได้เกือบปี แรกๆแบต100%อยู่ได้23ชม. ดูจากแอพดูแลอุปกรณ์ที่ติดมากับเครื่องนะ แล้วก้สังเกตตอนเล่น  ใช้มาเรื่อยๆมันก้ลดเรื่อยๆอยู่ได้ประมาน18ชม. อันนี้เข้าใจ จนเมื่อ2-3อาทิตย์ก่อน อยู่ๆแบตก็มาลดไว ชาร์ชเข้าช้าผิดปกติ ก็เลยเอาไปซ่อมที่ศูนย์ ช่างบอกต้องเปลี่ยน เห็นว่าบอร์ดมีปัญหาเปลี่ยนอะไหล่ซ่อมไรเสร็จไปรับมาเมื่ออาทิตย์ก่อน ลองใช้ดูอาทิตย์นึง เปิดการดูแลอุปกรณ์ของเครื่อง ทำไมมันอยู่ได้แค่11ชม.เอง นี่เปิดโหมดประหยัดพลังงานแล้วนะ มันก็ยังลดช้าอยู่ดี แค่ปิดหน้าจอไว้เฉยๆ1ชม. แบตลดไปตั้งเกือบ10%  รู้ทันทีว่ามันไม่ปกติแน่ๆ ก็เอาไปที่ศูนย์อีกรอบ ก็บอกรายละเอียดพนักงานไป เขาตอบผมมาว่า มันเป็นที่เปิดซิ้งค้างไว้แบตก็เลยทำงานหนัก มีแอพที่เปิดค้างไว้บ้าง ใช้แอพบูตโทรศัพย์บ้าง(cclener  อันนี้ทำไงได้ ทส.รุ่นนี้ไม่มีให้กดล้างแคชแบบทีเดียวอะ ต้องเลือกลบทีละอันๆ)  มีบอกว่าเพราะเล่นติ้กต้อกกับเฟส ใช้งานหนัก แบตทำงานหนักขึ้นเลยลดไว คือมีอะไรๆมาแย้งผมตลอด....
..
..............##สำคัญนะ#ผมก้บอกไปว่าแล้วทำไมก่อนหน้านี้ มันไม่ลดไวแบบนี้ล่ะ ทั้งที่พฤติกรรมการเล่นเหมือนเดิมแอพแบบเดิม.... พนักงานตอบคำถามไม่ได้ แต่ก้เอาเหตุผลอื่นมาแย้งอีก เปลี่ยนแบตก็คงลดไวเหมือนเดิม #คือผมเข้าใจเรื่องพวกนั้นอะที่จะทำให้แบตลดไว อะไรที่มีผลทำให้แบตลดไวบ้าง ซึ่งผมก็ปิดประจำ ทำทุกอย่างที่จะทำให้มันดีขึ้น พักใช้งานแอพที่ไม่ได้ใช้งานนาน ปิดใช้งานแอพที่ไม่ใช้ อะไรเนี่ยผมทำอยู่บ่อยๆ #หลังจากซ่อมเสร็จทีแรกก็ติดตั้งแอพเหมือนเดิม พฤติกรรมการเล่นเหมือนเดิม ลองใช้มาเป็นอาทิตยๆ ก็ยังลดไว แบตเต็ม100%อยู่ได้แค่11ชม ย้ำว่าเปิดโหมดประหยัดพลังงานตลอดนะ ****
.......ซึ่งผม ใช้มาเห็นมาเกือบปีเล่นอยู่ทุกวัน พฤติกรรมการเล่นเหมือนเดิม ชาร์ชเต็ม100% ไปทำงานเล่นไป แบตจะเหลือประมาน35-50% *แต่ตอนนี้แบตจะหมดตั้งแต่อยู่ที่ทำงานทุกวันนี้ต้องพกสายชาร์ชไปด้วย ..*..*...*ผมรู้แน่นอนว่ามันผิดปกติ 
...
อีกอย่างนะ ผมมีทส.รุ่นนี้2เครื่อง สลับกันเล่นกับแฟน สีดำคือเครื่องนี้ที่แบตแบตมีปัญหา อีกเครื่องสีขาวซื้อก่อนสีดำ2เดือน ทั้งๆที่สีขาวเคยตกน้ำด้วยซ้ำ แต่ก็ยังไม่พบปัญหาอะไร ทั้ง2เครื่อง เทียบแบตกันมาตลอดตั้งแต่ซื้อมาเกือบปี มันก็อยู่ได้นานพอๆกันจนมามีปัญหาแบตของเครื่องสีดำลดไวกว่ามาก ซึ่งผมรู้ว่ามันคงวัดอะไรได้ไม่มากเพราะรอบการใช้งานต่างกัน แต่มันก็ไม่ควรจะต่างกันเยอะขนาดนี้ ทั้งๆที่ตอนแรกแบตมันก็อยู่ได้นานเท่าๆกันก่อนจะวันมีปัญหา 
.
..... ตอนนี้เครื่องอยู่กับช่าง ถ้าเขาบอกว่าเครื่องปกติดีผมก็คงต้องเสียเงินเปลี่ยนแบตเองทั้งที่ยังอยู่ในประกัน ถ้าเปลี่ยนแบตแล้วยังลดไวเหมือนเดิม ก็ถือว่าผมซวยไป แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วมันดีขึ้นมาจริง ทางศูนย์จะรับผิดชอบมั้ยคับ
..........................
.ลืมบอกไป แบต5000mAh หรือประมาน4900mAh 
page.ForumTopicPage.replies-count.text
ตัวเลือก
Galaxy A

แอดมินรบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติม  เพื่อส่งเรื่องประสานงานไปยังหน่วยงานที่เกี่ยวข้องให้ครับ

- ชื่อ นามสกุล

- เบอร์ติดต่อกลับ

- IMEI เครื่อง 

- Serial no 

- เลขที่ใบแจ้งซ่อม

- สาขาที่ส่งซ่อม

ขอบคุณครับ

Dwe
Active Level 3
ตัวเลือก
Galaxy A
เลขIMEI Serial noจำไม่ได้ ใบแจ้งซ่อมรอบนี้เขาไม่ได้ให้มาคับ ตอนนี้ทิ้งเครื่องให้ช่างเช็คให้อยู่ เดี๋ยวรอให้ช่างเช็คก่อนว่าจะเป็นยังไง ยังไงผมค่อยรบกวนอีกที ขอบคุณมากครับแอดที่ดูแล
0 คำชม
ตัวเลือก
Galaxy A

ได้เลยครับ หากไม่ได้รับความสะดวกอย่างไร สามารถแจ้งแอดมินมาได้เลยนะครับ 

bancha007x
Beginner Level 2
ตัวเลือก
Galaxy A
IMEI จำไม่ได้ [เเล้วเล่นมาตั้ง2 3ปี[ผมเป็นเด็กธรรมดานะครับไม่ได้เป็นพนักงานมาด่าพี่หรืออะไรผมอ่านละมันตลก[เเค่เรื่องเเบตลดไว้อะไรก็ไม่รุ้เเละจะส่งศูนย์เเค่เลขอิมี้พี่ยังเช็คไม่เป็น[ตอนที่พี่ตอบเม้นพี่พนักงานอ่ะพี่เอาโทรศัพท์สีขาวหรือดำครับตอบถึงจำไม่ได้55ผมเนี้ย[ชอบมากเเบนนี้ตั้งเเต่ผมเกิดมานะตอนนี้ผมอายุ21ปีผมได้ใช้โทรศัพท์ของ ซัมซุงมา3เครื่องตั้งเเต่เครื่องเเรกผมใช้j72016เวอร์2กล่องส้มอ่ะเครื่องตอนออกมาใหม่ๆเครื่องนั้นผมใช่มา4ปีกว่าทำตกก็บ่อยชาจเเบตเล่นเกมเเทบทุกวันตามประสาเด็กเเต่เครื่องนั้นก็ทำงานปกติเร็วเเรงด้วยขนาดRam2Rom32มั้งถ้าผมจำไม่ผิดเล่นrovช่วงเกมออกมาใหม่ๆสบายเลยจนมาปีที่4ผมทำตกบ่อยๆเลยวางไว้ที่นี้เอามาเปิดก็ไม่ติดเเต่มีเสียงซึงจนถึงตอนนี้ผมว่ามันยังไม่พังนะเเค่จอภาพเเตกเครื่องผมก็ยังเก็บไว้ยุจนถึงตอนนี้ครับเครื่องเเรกผมดูภาพได้ครับถ้าว่าผมโม้[ละมาเครื่อง2นี้ [A11]รุ้สึกไม่ทนเท่าไหร่ผมใช้ๆไม่ถึงปีเปิดไม่ติดคง มาตรฐานจอภาพA11เรื่องจอนี้ผมว่าควรเเก้เลย[ก่อนทีผมจะว่ามันควรเเก้คือ ผมไปทำงานละเอาโทรสับใส่กระเป๋ากางเกงทำงานไปด้วยที่นี้ผมเวี่ยงเเขนกับไม้มาโดนขากางเกงผมพอผมรีบควักมาดูจอเเตกเลยขนาดนิดเดียวภาพดำๆติดๆเลยผมก็เลยไม่ซ้อมเพราะผมไม่มีตังใช้ยังไม่ถึงปีนะนั้น(คือที่ผมจะบอกคือตอนที่ผมเวี่ยงเเขนมาโดนขากางเกงผมนะมันไม่ได้เเรงอะไรเกินเหตุขนาดนั้นเลยเลยผมเสียดายตังที่ผมตั้งใจเก็บซื่อมาอย่างดีชิบ(เครื่อง3ก็เครื่องนี้เเละa21sสีขาวRam6rom128+ไมค์โครsd552Gใช้มา2ปีกำลังจะ3ละเครื่องทั้งเคยตกน้ำสระครองเเบบเพียวๆเลยเเต่ไม่พังไม่ได่ไปหาศูนย์ด้วยมันมีระบบกันน้ำในตัวอีกผมก็ไม่เคยรุ้ตกเเช้10วิกว่านุ้นเล่นได้เฉยผมนี้โครตงงทำตกก็หลายรอบเเต่ฟิมล์ที่ศูนย์กลางใส่มาให้ตอนไปซื่อนี้ทนครับสุดๆจอในไม่รอยเลยผมทำตกเเรงมากบ่อยด้วยจนถึงตอนนี้ผมก็ยังใช้วันต่อวันทั้งเช้ากลางคืนอ่ะเเบตผมชาจก่อนนอนครั้งเดียวตื่นมาก็เล่นไปทำงานวางไว้ไม่ได้เล่น4 5ช.มเเบตผมลดไม่ถึง3 4%ผมเปิดโหมดปกตินะไม่ได้ใช้ประหยัดสักทีช้าเปิดเน็ตซิมทิ้งไว้ตลอดอีกเครื่องช่วงนี้ผมเเถบจะไม่ค่อยปิดเลยส่วนมากดับเเค่พักหน้าจอก็ยังปกติดีครับ[ผมว่ามันขึ้นอยู่กับการใส่ใจดูเเลเราเองมากกว่าครับทั้งระบบภายในเเอพอะไรไม่ช่วยหรอกครับเเอพติดเครื่องดีสุด
0 คำชม