ยกเลิก
การแสดงผลลัพธ์สำหรับ 
ค้นหาแทนที่สำหรับ 
คุณหมายถึง: 

หัวข้อเดิม:

SAMSUNG GALAXY A8+2018

(สร้างหัวข้อเมื่อ: 07-11-2020 09:54 AM)
886 ยอดวิว
Armmerkun
Beginner Level 4
ตัวเลือก
Galaxy A
ถามผู้รู้หรือคนที่ใช้ A8+2018 หน่อยครับ ว่ามีใครมีปัญหาเหมือนผมบ้างไหม การเชื่อมต่อของสัญญาณ4Gไม่ค่อยเสถียร อย่างเช่นเราอาจจะอยู่ในพื้นที่ ที่สัญญาณอ่อนหรืออะไรก็แล้วแต่ หลังจากขึ้น H+ การเชื่อต่อ การเชื่อมต่อ4G LTE อัตโนมัติ เหมือนจะไม่หาสัญญาณไหม่ ก็คือถ้า internet ขึ้น H+ เมื่อไหร่ ก็ต้องรอนานมากๆครับ จนกว่าจะกลับมาเป็น 4G ต้องใช้วิธี ปิดข้อมูลมือถือ แล้วรอสัก10-20วิได้ แล้ว4Gก็กลับมา ถึงใช้ internet ต่อได้ (เป็นเฉพาะตอนเล่นเกม) ปัญกาก็คือ ถ้าไม่ปิดข้อมมูลมือถือ ก็จะเป็น H+ อยู่แบบนั้นนานมากๆเลยครับกว่าจะกลับมาเป็น 4G อีกครั้ง แล้วปัญหาหลักๆไหญ่ๆที่ผมเจอก็คือ ผมลองอยู่ในพื้นที่เดิมจุดๆเดิม แล้วใช้ internet เล่นโชเชียล ดูยูทูปไร ปกติทุกอย่าง โดยที่สัญญาณ 4G ก็ปกติ ไม่เคยหายหรือขึ้น H+เลย (แต่) แต่ถ้าผมเล่นเกมเมื่อไหร่ สัญญาณของ internet 4G จะเล่นได้ไม่นานครับ 4G จะหายทันที แล้วก็ขึ้นH+ อยู่แบบนั้นถ้าเล่นเกมเมื่อไหร่ แทบจะทุกๆ5-10นาทีเลยครับ คือเป็นถี่มาก แล้วต้องใช้วิธี ปิดข้อมูลมือถือ เพื่อรอ สัญญาณของ4G ถึงจะเปิดข้อมูลมือถือแล้วใช้ต่อได้ แต่มันก็เล่นได้ไม่นานครับ ขึ้น H+ อีก เกมค้าง แทบจะทุกๆ 5-10 นาทีเลย ถ้า รอการเชื่อต่ออัตโมมัติ ไม่มีทางครับผม ต้องปิดข้อมูลมือถือเท่านั้น ซึ่งถ้ารอโดยไม่ปิดข้อมูลมือถือ 5นาที ก็ไม่มีสัญญาณ 4G ครับ ไม่เจ้าใจ แต่พอปิดเกม แล้วใช้งาน internet เข้าเว็ป ยูทูป หรือเล่นเฟส/ไลน์ ไรก็แล้วแต่ (นอกจากเล่นเกม) ทำไม4Gถึงใช้งานได้ปกติ โดยที่ไม่มีปัญหาอะไรเลย ทั้งๆที่อยู่ในพื้นที่เดิม (ถ้าหากบอกจะบอกว่าเกี่ยวที่พื้นที่นะครับ) แล้วก็ไม่ได้เป็นเฉพาะบางเกมนะครับ เป็นปัญหาแบบนี้ทุกครั้ง ที่เล่นเกมไม่ว่าเกมอะไรก็ตาม มันจะเป็นเฉพาะตอนที่เล่นเกมเนี่ยมันไม่น่าปกติแล้วครับผมว่า หรือผมเข้าใจอะไรผิดไป? A8+2018 ครับ แอนดรอยเวอร์ชั่น 9P ONE UI 1.0 ผมใช้ ซิม AIS ส่วน INTERNET ความเร็ว 10MB ไม่จำกัดไม่ลดสปีดครับผม ผู้รู้ช่วยตอบหรือให้คำแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ
page.ForumTopicPage.replies-count.text
JsChomchoey
Active Level 8
ตัวเลือก
Galaxy A
4G แถวบ้านสัญญาณอ่อนหรือเปล่าครับ? เวลาเราเล่นเกม มือเราจะไปบังตัวรับสัญญาณของมือถือด้วยครับ ทำให้สัญญาณยิ่งอ่อนลงจนต้องไปจับ 3G+ ครับ แนะนำลองเปลี่ยนเครือข่ายหรือทดสอบในพื้นที่อื่นดูครับ หากยังมีปัญหาแนะนำเข้าศูนย์บริการครับ
Armmerkun
ตัวเลือก
Galaxy A
อาจจะเกี่ยวก็ได้ ขอบคุณครับ
0 คำชม
chinsparktech
Active Level 2
ตัวเลือก
Galaxy A
ถ้ามีปัญหาสัญญาณสลับตัวเครื่อง Samsung มี Service Mode สามารถ Lock คลื่นความถี่ได้ครับ

1.เปิดแอพโทรศัพท์ กดที่แป้น *#2263# จะเด้งเข้า ServiceMode
2.กด ช่องซิมที่ต้องการตั้งค่า เช่น SIM1 กด STACK1
2.กดที่ BAND SELECTION
3.ค่าปกติจะอยู่ใน AUTOMATIC/AUTO เเต่ถ้าต้องการจับ LTE อย่างเดียว กดที่ LTE เเล้วกด LTE ALL จะเป็นการจับ LTE อย่างเดียวครับ ไม่สลับไป 3G H+

หากมี VoLTE ก็จะสามารถรับสายโทรออกได้ปกติ เเต่จะไม่สามารถใช้ USSD ได้ครับ ต้องปรับกลับไปแบบ AUTOMATIC โดยทำแบบเดิมซ้ำแล้วกดที่ AUTOMATIC ก็จะกลับมาแบบเดิมละครับ

ทดลองดูครับเผื่อว่าจะแก้ปัญหาการสลับของสัญญาณได้ครับ

Armmerkun
ตัวเลือก
Galaxy A
เด่วผมจะลองทำดู ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับผม
chinsparktech
Active Level 2
ตัวเลือก
Galaxy A
ยินดีครับ
sittichok3759
Beginner Level 2
ตัวเลือก
Galaxy A
ผมก็เจอปัญหาเหมือนกันคับ คือผมใช้โทรศัพท์ Samsung a42 5g โดยเมื่อผมเดินทางเข้าพื้นที่ไม่มีบริการ 3g 4g ซึ่งในต่างจังหวัดสัญญาณของค่ายDtacไม่ค่อยมีอยู่แล้ว หลังจากกลับมาในพื้นที่มีสัญญาณโทรศัพท์Samsung a42 5gจะไม่เชื่อมต่อ 3g 4g ให้อัตโนมัติ แต่ยังสามารถใช้โทรออก รับสายได้ปกติ ผมจะต้องปิด เปิดเครื่องใหม่ทุกครั้ง สัญญาณ 3g 4g ถึงจะเชื่อมต่อให้ ใครพอทราบวิธีแก้ไขช่วยแนะนำด้วยคับ
0 คำชม