ยกเลิก
การแสดงผลลัพธ์สำหรับ 
ค้นหาแทนที่สำหรับ 
คุณหมายถึง: 

หัวข้อเดิม:

Songkran New Normal Again!!?

(สร้างหัวข้อเมื่อ: 04-14-2021 11:33 AM)
148 ยอดวิว
See-Saw-Seen
Active Level 3
ตัวเลือก
Galaxy Photos

image
หน้าโบสถ์ที่เข้าไปถวายสังฆทาน มีพระพุทธรูปทรงเครื่องเยี่ยงกษัตริยาธิราชประดิษฐานด้วยครับ

image
ขออนุญาตถ่ายรูปนะครับ ปล. ครอบครัวคนอื่นนะครับ ผมถวายสังฆทานไปแว้ว!!
วันปีใหม่ไทยทั้งที แถมวันนี้เป็นวันครอบครัวด้วย เลยถือโอกาสพาที่บ้านมาทำบุญด้วยเลย โดยมาที่วัดแถวบ้านนี่เอง ซึ่งวัดนั้นก็คือ วัดขจรศิริ (ซ. อ่อนนุช 45)

โดยความเป็นมามีอยู่ว่า วัดขจรศิริสร้างขึ้นในสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น ในสมัยพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว[1] ราว พ.ศ. 2392 สร้างโดยชาวเขมร ประชาชนจึงเรียกว่า วัดขอม ต่อมาในปี พ.ศ. 2483 ได้เปลี่ยนนามเป็นวัดขจรศิริดังที่ใช้ในปัจจุบัน

ปล. อย่าลืมดูแลสุขภาพ ห่างไกลโควิด และมีความสุขมากๆ ครับ
page.ForumTopicPage.replies-count.text
patburiram
Active Level 5
ตัวเลือก
วัดใหนครับ
0 คำชม
See-Saw-Seen
Active Level 3
ตัวเลือก
วัดขจรศิริครับ
0 คำชม