ยกเลิก
การแสดงผลลัพธ์สำหรับ 
ค้นหาแทนที่สำหรับ 
คุณหมายถึง: 

หัวข้อเดิม:

S20plus จอเป็นเส้นสีเขียว

(สร้างหัวข้อเมื่อ: 01-05-2023 03:46 AM)
8857 ยอดวิว
Khmmmm
Active Level 1
ตัวเลือก
Galaxy S
สวัสดีค่ะ โพสต์นี้มีความยาวมาก หวังว่าทางค่ายได้รับฟีดแบคโดยละเอียด เราใช้s20plusประมาณปีกว่า รู้สึกแย่และผิดหวังมากค่ะ การใช้งานโดยรวมไม่มีปัญหาอะไร แต่หน้าจอเบิร์นเป็นเส้นเองหลังหมดประกัน มีรายละเอียดดังนี้ค่ะ

5/10/65 มีเส้นขาวบางๆขึ้นกลางหน้าจอ ต่อมาขึ้นเพิ่มอีกเป็นจำนวน 2 เส้นค่ะ

24/11/65 เส้นสีขาวหายไป ปรากฎเส้นสีเขียวบริเวณขวาจอ 1 เส้น เป็นเส้นแนวดิ่งทางขวาของจอ ห่างจากขอบจอประมาณครึ่งนิ้ว ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ซอฟต์แวร์ แต่ทั้งเช็คทั้งรีเซ็ทเครื่องแล้วก็ยังไม่หายไปค่ะ คิดว่าเป็นปัญหาที่ตัวหน้าจอ

12/12/65 มีเส้นสีเขียวเพิ่มเป็น 2 เส้น ตอนแรกเป็นเส้นขาว ประมาณครึ่งชม.ก็หายไปแล้วโผล่ขึ้นมาเป็นเส้นสีเขียวค่ะ

29/12/65 มีเส้นเขียวเพิ่มมาอีกเป็น 3 เส้น เริ่มรำคาญมากขึ้น อ่านรายละเอียดบนจอได้ไม่ครบเพราะเส้นเขียวมันบังเป็นเส้นยาว เลยตัดสินใจส่งซ่อมศูนย์ที่ภูเก็ตค่ะ

ขอพูดตรงนี้ก่อนว่าเราไม่เคยทำตก ไม่เคยโดนน้ำ ใส่เคสตลอด ไม่ติดฟิล์ม แต่ทั้งเครื่องไม่มีรอยขนแมวเลย การใช้งานปกติ ส่วนใหญ่ใช้ในบ้านด้วยซ้ำ บ้านเราไม่มีเครื่องทำความชื้นเพราะเป็นภูมิแพ้ และใช้ในสภาพอากาศที่จ.ภูเก็ตค่ะ
เราจองคิวซ่อมผ่านเว็บวันที่ 2/1/66 เพื่อที่ศูนย์จะได้เตรียมอะไหล่ และเราไม่ต้องรอนาน นัดคิววันที่4/1/66 เวลา 9.00 น.

4/1/66 9.10น. เราไปที่ศูนย์ ยื่นโทรศัพท์ให้พนง. พนง.นำไปห้องด้านหลัง และกลับมาบอกว่าต้องเปลี่ยนจอราคาอะไหล่+ค่าแรงช่าง=6640บาท เราถามว่าสาเหตุเกิดจากอะไร ทำไมโทรศัพท์หลักหมื่นถึงต้องเปลี่ยนจอทุกปี หรือสินค้าไม่มีคุณภาพ พร้อมทั้งถามว่าเฉพาะอะไหล่เท่าไหร่และค่าแรงอีกเท่าไหร่ พนง.ตอบว่าเวลาแจ้งต้องแจ้งทั้งค่าของและค่าแรง ส่วนโทรศัพท์ต้องรอถามช่าง คำถามคือลูกค้าไม่มีสิทธิ์ทราบรายละเอียดค่าใช้จ่ายเหรอคะ และพนง.หน้าตาพร้อมวีนมากด้วย เราบอกไปว่าให้ช่างดูอาการแล้วโทรมาบอกเราว่าสาเหตุคืออะไร ทำไมอยู่ดีๆก็จอพังเอง คงไม่มีใครซื้อโทรศัพท์มาใช้ปีเดียวแล้วขว้างทิ้งมั้งคะ พนง.บอกว่าเขาก็ไม่ทราบ ก็โอเคค่ะไม่ทราบเพราะเขาไม่ได้มีหน้าที่ซ่อม ก็รอการติดต่อจากช่าง พนง.ระบุว่าช่างจะโทรมาภายในวันนี้ก็คือวันที่4/1/66 เราก็กลับไปรอก่อน

4/1/66 11.48 น. มีพนง.ติดต่อมาว่าทางศูนย์ให้ส่วนลดอะไหล่50% และหน้าจอเราเสียเพราะความชื้นค่ะ(พนง.ที่ติดต่อมาน่าจะคนละคนกับที่รับเรื่องซ่อมเพราะเสียงไม่เหมือนกัน) พอถามว่าสรุปอะไหล่เท่าไหร่ค่าแรงเท่าไหร่ก็ไม่ตอบ มันเป็นความลับบริษัทเหรอคะ เราถามสาเหตุโดยละเอียด อะไรคือจอชื้น เราไม่ได้ตากฝนไม่ได้ทำตกน้ำด้วย พนง.ก็บอกว่าเกิดจากหลายสาเหตุค่ะ ไม่ได้มาจากตกน้ำหรือตากฝนอย่างเดียว โดยสรุปที่พูดวนไปมาคืออยู่ที่พฤติกรรมการใช้งานของเราค่ะ ตอนนั้นก็โมโหมากแล้ว เพราะทั้งประโยคเหมือนบอกว่าก็เป็นที่พฤติกรรมการใช้ของเราเอง ไม่เกี่ยวกับฝนไม่เกี่ยวกับตกน้ำ พอเราบอกว่าทำไมถึงโยนให้เป็นความผิดลูกค้า ไม่ตากฝนไม่ตกน้ำ ความชื้นเข้าจอได้ไงเขาก็ไม่ทราบ เขาก็ตะคอกว่า "ขอโทษนะคะ ถ้าทำพูดหนูมันฟังดูเหมือนกับว่าเป็นการโยนความผิดให้ลูกค้า" แจ้งสาเหตุมั่วๆบอกว่าเกิดพฤติการใช้ของเราไม่พอ มาตะคอกใส่อีกทำไม? เขาเลยบอกงั้นคุยกับช่าง ก็คุยกับช่างค่ะ ช่างบอกแถบวัดความชื้นด้านในเปลี่ยนสี เราก็บอกว่าไม่เคยตากฝนไม่เคยตกน้ำ ใช้ในสภาพอากาศปกติเอาอะไรมาชื้น ถ้าโทรศัพท์ของคุณทนอากาศร้อนชื้นของประเทศไทยไม่ได้แล้วจะนำมาขายในประเทศที่อากาศเป็นงี้ทั้งปีทำไม เขาก็บอกว่าจอชื้นเกิดจากหลายสาเหตุ แต่ไม่แจกแจงต่อว่าอะไรบ้าง แต่ช่างพูดดีนะคะ ไม่วีนไม่ตะคอกใส่ แต่ก็คำตอบเดิมค่ะคือไม่ทราบ และราคาอะไหล่ลด50%+ค่าแรงที่เป็นความลับอันยิ่งใหญ่ของบริษัทอยู่ที่ 3587 บาทค่ะ เราก็ต้องซ่อมแล้ว ไม่รู้จะทำยังไง จอพังเพราะชื้น แล้วทำไมถึงชื้นก็ไม่รู้ ตอนแรกที่จอเป็นเส้นลองเสิร์ชหาในเน็ตดู พบว่ารุ่นนี้มีปัญหานี้กันเยอะอยู่นะคะ 

4/1/66 16.00น.โดยประมาณ เราไปรับเครื่องและชำระเงิน พร้อมทั้งขอดูหน้าจอเดิม พนง.แจ้งว่าได้แต่อะไหล่ต้องคืนบริษัท ให้ดูเฉยๆนะ เราก็โอเค (พนง.อีกคนนะคะเสียงอ่อนเสียงหวานน่าจะเป็นเซลล์ ส่วนคนรับเรื่องซ่อมเมื่อเช้ายืนฟังอยู่ด้านหลังค่ะ) เขาก็เอาจอให้ดู ส่วนสาเหตุแน่นอนว่ายังไม่ทราบ พูดเหมือนกันเหมือนจดบทกันมา แต่พนง.เสนอว่าอาจเกิดจากการที่เราใช้สายชาร์จชื้น/ไม่ทันแห้งสนิทเสียบชาร์จ ความชื้นเลยเข้าไป??? อันนี้งงมากค่ะ โดยสามัญสำนึกน้ำและเครื่องใช้ไฟฟ้าไม่ควรสัมผัสกัน และมีใครเสียบสายชาร์จเปียกๆในช่องชาร์จด้วยเหรอคะ และพนง.ยังแจ้งอีกว่าของเราไม่เหมือนเคสคนอื่น เคสอื่นขึ้นเส้นเดียวแล้วไม่ขึ้นอีก แต่ของเรามีเส้นเพิ่มขึ้นเรื่อยๆทุก2-3สัปดาห์ แน่นอนว่าเขาไม่ทราบค่ะ ไปติดต่อซ่อมที่ศูนย์แต่ทั้งศูนย์ไม่มีใครทราบเลย เกิดจากอะไร? เปลี่ยนจอแล้วจะเป็นอีกไหม? เราต้องหลีกเลี่ยงพฤติกรรมอะไรบ้าง? สรุปอะไหล่คุณมีปัญหาและเราซวยซื้อเครื่องนี้มาหรือความชื้นมันไหลจากมือเราเข้าเครื่องเองก็ไม่ทราบค่ะ ไม่ทราบอะไรทั้งนั้น แต่เสียค่าโง่ไปแล้วก็สบายใจค่ะ พนง.ขอโทษเรื่องที่ผิดใจกัน(?)ถึงจะไม่ทราบว่าเราผิดใจอะไรกับพนง.คนนี้หรือเขาออกหน้าแทนคนอื่นก็ไม่ทราบค่ะ หรือกระทั่งว่าทำไมคนที่ตะคอกใส่/ผิดใจกับเราไม่มาขอโทษเอง เพราะคุยทางโทรศัพท์เราไม่ทราบว่าใคร แน่นอนว่าเราต้องขอโทษเขาเช่นกันที่พูดไม่ดี การที่ถามอะไรไปก็ไม่ทราบสักสิ่งทำเราโมโหใช้ได้เลย เหมือนคุยกับกำแพงค่ะ ถามอะไรก็ไม่ทราบทั้งนั้น เป็นการใช้บริการศูนย์บริการที่ห่วยแตกที่สุดในชีวิตแล้วค่ะ ไม่ทราบสักสิ่งอย่าง เหมือนซื้อของคุณภาพต่ำมาใช้ ต้องแบคอัพข้อมูลไปมา แล้วก็เจอพนง.ดุร้าย ภาพรวมในมุมมองเราคือแย่มากๆค่ะ และคิดว่าจะไม่ใช้แบรนด์นี้อีก เสียใจมากที่เคยเชื่องเหมือนหมา จะอะไรๆก็เลือกแบรนด์นี้ เราใช้โทรศัพท์แบรนด์นี้ตั้งแต่รุ่นปุ่มกด หน้าจอประมาณ 1 นิ้วมั้ง พังก็ยังซื้อแบรนด์นี้ พังอีกก็ซื้ออีก เครื่องล่าสุดก็แบรนด์นี้ค่ะ แต่เราทำหล่น แล้วเคสแตกพอดี จอเลยเสีย พิจารณาแล้วว่าซ่อมคงไม่ไหวเลยซื้อใหม่ แน่นอนว่าแบรนด์เดิม แล้วก็เจอเหตุการณ์นี้ค่ะ เครื่องก่อนเราใช้ตากลมตากฝนก็จอไม่ชื้นไม่เสีย เปียกฝนทั้งเครื่องก็เคย ตกจากที่สูงจนรอยขีดข่วนทั้งเครื่องก็ไม่เป็นไร มาเจอรุ่นนี้คิดว่าคงบอบบางกว่าสักหน่อยรึเปล่า? หรือใช้เสร็จแล้วต้องห่อด้วยสารกันชื้นก็ไม่ทราบ แน่นอนว่าเรากำลังพิมพ์ด้วยโทรศัพท์เครื่องที่พึ่งเปลี่ยนจอมา และรู้สึกแย่เหมือนกินอาหารหมาไปหนึ่งกระสอบ บริการหลังการขายสุดยอดเลย คุณภาพสินค้าก็ไร้ที่ติ(หมดคำจะพูด) 

สุดท้ายนี้แค่อยากบันทึกประสบการณ์สุดแย่ในวันนี้เท่านั้น ใครที่อ่านถึงตรงนี้ก็ขอบคุณมากเลยนะคะ ที่ทนอ่านเราบ่นยาวยืดขนาดนี้ไหว หวังว่าทางแบรนด์ที่ผ่านมาจะอ่านครบและได้รับฟีดแบคกลับไปแก้ไขบ้าง หลักๆเลยก็การอบรมพนง.ค่ะ แค่คำพูดว่า "ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ ขึ้นกับพฤติกรรมการใช้งานของลูกค้า" เราก็พูดเป็นค่ะ แล้วก็เรื่องคุณภาพสินค้าค่ะ ถ้าคุณจะทำโทรศัพท์ราคาสามหมื่นให้ใช้งานได้เพียงหนึ่งปีก็ระบุไปเลยว่าอายุการใช้งานโดยประมาณเท่าไหร่ ลูกค้ารับได้ก็ซื้อ รับไม่ได้ก็ไม่ต้องซื้อค่ะ และแน่นอนถ้าทางแบรนด์ทราบแล้วว่าจอเรามีปัญหายังไง หรือหลังจากนี้ควรใส่ถุงมือสัมผัสหน้าจอก็โทรมาบอกเราด้วยนะคะ ถ้าเกรงว่าเราจะดุเกินไปส่งsmsมาเหมือนตอนบอกว่าซ่อมเสร็จแล้วก็ได้ค่ะ หรือไม่สะดวกทั้งโทรทั้งsmsสามารถอีเมลมาได้ตลอด เราอ่านเมลทุกวันค่ะ ใครที่ใช้รุ่นนี้และไม่มีปัญหาเราขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ ส่วนเราหลังเครื่องนี้คงไม่มีเครื่องอื่นแล้วค่ะ ลาจากอย่างถาวร จากที่แฮปปี้กับการใช้แบรนด์นี้รุ่นนี้ ตอนนี้ไม่รู้สึกแบบนั้นอีกแล้ว จะมีก็แต่ความรู้สึกแย่และเสียดาย ไม่น่าเลือกแบรนด์นี้ไม่น่าเลือกรุ่นนี้เลย เหมือนซื้อของคุณภาพต่ำราคาสูง บริการหลังการขายไม่ต้องพูด ไม่ต้องขอโทษด้วยนะคะถ้าไม่ได้รู้สึกผิดหรือคิดจะปรับปรุง เราพอแล้วค่ะ

ปล.โพสต์แบบนี้จะปลิวไหมนะ แต่ปลิวก็จะมาโพสต์ใหม่นะคะ เราพิมพ์เก่งมาก เราจดรายละเอียดทั้งหมด จะกี่รอบเราก็เล่าแบบนี้ค่ะ แน่นอนว่าเราขี้สงสัยมากๆจะรอคำตอบว่าสาเหตุมาจากพฤติกรร มการใช้ของเราเองคืออะไร ถ้าทางแบรนด์อยากส่งคู่มือการใช้งานโทรศัพท์มาให้อ่านก็อีเมลไฟล์มานะคะ

ปล2.ส่วนใครที่อ่านแล้วอยากด่าเราก็เต็มที่เลยนะคะ คนอื่นไม่เห็นจะมีปัญหาแล้วโวยวายเหมือนเราก็ตามสะดวกเลย หรือเราโง่เองที่ซื้อ ไม่ได้มีใครบังคับเอามีดจี้คอให้เราซื้อสักหน่อย ก็ตามอัธยาศัยค่ะ เราก็รู้สึกว่าตัวเองโง่เหมือนกัน และความโง่มีราคาที่ต้องจ่ายเสมอ ก็ได้แต่หวังว่าจ่ายแค่ครั้งเดียวละนะ ถ้าต้องเปลี่ยนทุกปีจริงน่าจะได้เจอกันที่ศูนย์อีกค่ะ

ขอบคุณที่อ่านจนจบ (เช็คคำผิดก่อนโพสต์แล้ว) 
ขอบคุณค่ะ

อัพเดตเพิ่มเติม
5/1/65 15.37น. มีผู้จัดการสาขาศูนย์ที่ไปใช้บริการโทรมาขอโทษค่ะ
page.ForumTopicPage.replies-count.text
ตัวเลือก
Galaxy S

แอดมินขอเป็นตัวแทน Samsung ขออภัยสำหรับความไม่สะดวกที่เกิดขึ้นด้วยนะครับ รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อส่งเรื่องไปยังฝ่ายที่เกี่ยวข้องครับผม

- ชื่อ นามสกุล :
- เบอร์ติดต่อ :
- IMEI : 
- Serial No. :
- เลขงานซ่อม (ถ้ามี) :

สามารถส่งข้อมูลข้างต้นเข้ามาในช่องทาง inbox Fanpage ของ Samsung ที่ลิงก์นี้ได้เลยครับ https://web.facebook.com/SamsungThailand/

ขอบคุณครับ 

0 คำชม
Khmmmm
ตัวเลือก
Galaxy S
หมายเลขอ้างอิงจองซ่อม : 5195358882
หมายเลขอ้างอิงงานซ่อม : 4362793432
สำหรับตรวจเช็คว่าเหตุการณ์ในโพสต์เกิดขึ้นจริงค่ะ เราไม่ได้ดิสเครดิตแบรนด์ แต่ถ้าจะให้พนง.สาขาโทรมาตะคอกขอโทษเราอีกก็ไม่ต้องนะคะ แล้วก็จะให้ส่งข้อมูลเพื่ออะไร เราเข้าใจแล้วว่าคุณทรีตลูกค้าอย่างไร เราไม่พอใจเลยแก้ปัญหาด้วยการไม่เป็นลูกค้าคุณอีกค่ะ เราไม่อยากใช้สินค้าในราคาและคุณภาพแบบนี้อีกแล้วค่ะ
ตัวเลือก
Galaxy S

แอดมินขอน้อมรับฟีดแบ็คแจ้งไปทางฝ่ายที่เกี่ยวข้องให้รับทราบครับ

0 คำชม
my_Kraken
ตัวเลือก
Galaxy S
ขอบคุณคุณ​Khmmmm ที่เล่าประสบการณ์เกี่ยวกับปัญหาหน้าจอและการจัดการ​ ผมใช้​ Note 20​ultra.ประสบปัญหาหน้าจอมีเส้นสีเขียว​ ทำให้สงสัยในคุณภาพหน้าจอเช่นกันครับ
Khmmmm
ตัวเลือก
Galaxy S
เราชอบเราเลยซื้อ พอซื้อพบปัญหาเราก็หาสาเหตุและวิธีแก้ไข สรุปปัญหาเกิดจากเราจริงๆ(ทั้งที่เครื่องอื่นไม่เคยเป็น) หรือเป็นที่คุณภาพสินค้า มาเจอการบริการของศูนย์อีก เราไปไม่เป็นเลยค่ะ ซึมสุด
Members_4hTXnr4
Beginner Level 2
ตัวเลือก
Galaxy S

ผมก็เพิ่งเป็นเมื่อวานเลย Note 20ultra เซ็งเลย 

ไม่ทราบว่าไปเปลี่ยนมาหรือยังครับ ราคาเท่าไหร่

ตัวเลือก
Galaxy S

หากพบอาการผิดปกติจากตัวเครื่อง รบกวนให้ช่างตรวจสอบจากตัวเครื่องเพื่อความถูกต้องและชัดเจน แนะนำให้ติดต่อศูนย์บริการโดยสามารถค้นหาสาขาที่สะดวกได้จาก http://www.samsung.com/th/support/servicelocation ครับ

0 คำชม
ViewThana
ตัวเลือก
Galaxy S
เครื่องหลายหมื่น แต่เป็นอาการยอดฮิต เอิ่มมม...
Samsung_pYgBaPM
Beginner Level 3
ตัวเลือก
Galaxy S

เป็นวันนี้เหมือนกันเลยค่ะ เซ็งมากก ใช้ของค่ายนี้มาตลอด ตั้งใจว่าจะลองเข้าไปให้ศูนย์เช็คดู แต่ถ้าค่าซ่อมแพงก็ขอบายค่ะ ผลักภาระให้ผู้บริโภคสุดๆ