ยกเลิก
การแสดงผลลัพธ์สำหรับ 
ค้นหาแทนที่สำหรับ 
คุณหมายถึง: 

หัวข้อเดิม:

การตั้งรายชื่อโทรออกฉุกเฉิน

(สร้างหัวข้อเมื่อ: 12-29-2019 09:24 PM)
7418 ยอดวิว
namupk
Active Level 3
ตัวเลือก
Others
สวัสดีช่วงปีใหม่ครับทุกๆคน ทุกวันนี้โทรศัพท์เปรียบเสมือนตู้เซฟของทุกคนไปแล้ว ไม่ว่าจะเรื่องส่วนตัว งาน การเงิน ทุกอย่างเรียกได้ว่ารวมไว้ครบ ในมือถือเครื่องเดียว นั่นทำให้หลายๆคนตั้งรหัสล็อคโทรศัพท์เอาไว้ ไม่ว่าจะเป็น รหัสผ่าน พินตัวเลข ลายนิ้วมือ แสกนใบหน้า เป็นต้น ทำให้เวลาที่เกิดเหตุการณ์ฉุกเฉิน คนที่เขาเข้ามาช่วยเหลือเรา อาจจะไม่สามารถติดต่อญาติๆของเราได้ เนื่องจากโทรศัพท์ถูกล็อคไว้ วันนี้ผมจึงเอาวิธีการตั้งค่า เบอร์ฉุกเฉิน (emergency call) มาฝากครับ

1. เปิดแอพรายชื่อขึ้นมาครับ กดที่เมนู(ขีด 3 ขีด) จะเจอเมนู รายชื่อฉุกเฉิน กดเข้าไปเลยย

image

2. กดที่ สัญลักษณ์ดินสอ ด้านขวาบน >> เลือกรายชื่อ >> กดเรียบร้อย

หรือจะเลือกจากรายชื่อที่แนะนำ โดยแอพจะเลือกจากรายชื่อที่เราติดต่อด้วยบ่อยๆมาให้ครับ

image

3. เสร็จแล้วกดบันทึกได้เลย

image

เพิ่มเติมตรงข้อมูลทางการแพทย์  เมื่อกดเข้าไปก็จะเป็นข้อมูลต่างๆ ซึ่งถือว่าสำคัญต่อการช่วยเหลือมากเช่นกันครับ อยากให้ใส่เอาไว้ด้วย 😀😀

image

เมื่อเสร็จเรียบร้อยทุกอย่างแล้ว แค่ผู้ที่เข้ามาทำการช่วยเหลือเราก็สามารถติดต่อญาติๆของเราได้โดยไม่ต้องปลดล็อคมือถือแล้วครับ ด้วยการกดเครื่องหมายโทรออกบริเวณมุมล่างซ้าย (ถ้าเพื่อนๆไม่เปลี่ยนมันเป็นแอพอื่นไปเสียแล้วนะครับ 555) >> กดการโทรฉุกเฉิน

image

ก็จะพบกับรายชื่อที่เราได้ตั้งไว้ สามารถกดที่รายบือเพื่อโทรออกได้เลย

image

หากดูที่ข้อมูลแพทย์ก็จะเจอรายการโรคประจำตัว รายการที่แพ้ ยาที่ใช้ และอื่นๆที่เราได้ตั้งไว้

image

จบแล้วครับ ในช่วงเทศกาลแห่งการเฉลิมฉลองนี้หลายๆคนคงจะออกเดินทางดื่มด่ำกับความสุข แน่นอนครับว่าอุบัติเหตุ/เหตุฉุกเฉิน เป็นสิ่งที่เราทุกคนไม่อยากให้เกิดขึ้น แต่ก็นั่นแหล่ะครับ คำว่า "ฉุกเฉิน" มันควบคุมได้ที่ไหน ต่อให้เราระมัดระวังแค่ไหน บางครั้งสาเหตุอาจจะไม่ได้เกิดจากตัวเราก็ได้ นี่เป็นอีกวิธีที่ถึงแม้จะไม่ใช่วิธีป้องกัน แต่ก็เป็นวิธีรับมือที่สำคัญ อย่างน้อยก็ทำให้สามารถติดต่อคนที่เรารู้จักได้ 

เหนือสิ่งอื่นใดผมก็หวังว่าฟังก์ชั่นนี้ มีไว้ กรอกข้อมูลไว้เพื่อควาอุ่นใจ และไม่อยากให้เพื่อนๆต้องมาใช้มันนะครับ

สวัสดีปีใหม่ เดินทางปลอดภัยทุกคนคร้าบบบ
page.ForumTopicPage.replies-count.text
l2020k
Beginner Level 4
ตัวเลือก
Others
เมือง
0 คำชม
mootuc
Beginner Level 2
ตัวเลือก
Others
บ้าน
0 คำชม