ยกเลิก
การแสดงผลลัพธ์สำหรับ 
ค้นหาแทนที่สำหรับ 
คุณหมายถึง: 

หัวข้อเดิม:

ประหยัด Battery ตอนที่ 1 : มีอะไรบ้างที่ทำให้แบตเตอรี่หมดเร็ว

(สร้างหัวข้อเมื่อ: 01-26-2020 12:50 AM)
321 ยอดวิว
Chewji
Active Level 3
ตัวเลือก
Others

ผมกลับมาแล้วววว! สวัสดีทุกคนด้วยนะครับ บทความนี้จะพูดถึงเรื่องสาเหตุหลักๆที่ทำให้แบตเตอรี่หมดเร็ว หลายๆข้ออาจจะส่งผลเพียงแค่เล็กน้อย แต่ก็อยากให้ทุกคนทราบไว้ดีกว่านะครับ 

มีอะไรบ้างที่ทำให้แบตเตอรี่หมดเร็ว

1. แสงสว่างของหน้าจอ

กล่าวได้ว่า แสงสว่างของหน้าจอ เป็นปัจจัยหลักๆที่ทำให้แบตเตอรี่ของเราลดลง ยิ่งแสงสว่างมากก็ใช้พลังงานมาก แต่อย่างไรก็ตามแต่เราควรที่จะใช้แสงสว่างตามความต้องการของเราเองนะครับ

2. ความละเอียดหน้าจอ

ยิ่งความละเอียดหน้าจอมีความชัดเท่าไร จะยิ่งใช้พลังงานสูงขึ้นมากเท่านั้น แต่ส่วนตัวผมแนะนำว่า เราควรใช้ความละเอียดหน้าจอสูงที่สุด เพื่อประสิทธิภาพความคมชัดที่ดีที่สุด 

3. สัญญาณของ Data (3G/4G/5G)

เป็นที่เห็นได้ชัดสำหรับคนที่ มีสัญญาณมือถือที่อ่อน สัญญาณน้อยขีด สมาร์ทโฟนของเราจะมีความร้อนสูงขึ้นและจะใช้แบตเตอรี่มากขึ้นอย่างสัมผัสได้

4. การเปิดใช้งาน WIFI / BLUETOOTH / NFC

หากเปิดทิ้งไว้ โดยไม่ได้ใช้งาน ก็จะทำให้ใช้พลังงานโดยเปล่าประโยชน์ แต่ในทางกลับกันหากเปิดใช้งานทิ้งไว้ ก็เป็นความสะดวกอีกอย่างหนึ่งของเราเองไม่ต้องมาคอยเปิด-ปิด

5. Location GPS

แค่เปิดไว้คงไม่เท่าไรเพราะยังไม่มีการเรียกใช้งาน แต่ถ้าหากมีการใช้งาน GPS เช่นใน Google Maps ล่ะก็จะเห็นว่าแบตเตอรี่เราลดลงไวกว่าเดิมครับ 

*อย่างไรก็ตามก็ควรที่จะเปิดไว้ตลอด เพราะเวลาสมาร์ทโฟนของเราหายไป เจ้าตัว GPS นี่แหล่ะครับจะเป็นคนช่วยเราอีกหนึ่งแรงนั้นเอง

6. Sync

สะดวกสบาย update ทุกอย่างแบบเรียลไทม์แต่ข้อนี้แหละครับที่เป็นอีกสาเหตุที่ทำให้แบตเตอรี่หมดไวขึ้น 

7. มี Applications ที่แอบใช้ทรัพยากรเครื่องอยู่เบื้องหลัง

แอบใช้ทรัพยากรเครื่องแบบเนียนๆ โดยที่เราไม่รู้ตัว ยิ่งมีเยอะเท่าไรก็ยิ่งใช้พลังงานมากขึ้นเท่านั้น

8. Always On Display

การเปิดใช้งาน Always on Display มีการใช้พลังงานเล็กน้อย ก็ส่งผลเพียงเล็กน้อยเช่นกัน

9. ไม่ยอมอัปเดต Firmware และ Applications

หลายๆคนไม่ยอมอัปเดตหรือลืมอัปเดต เพราะคิดว่าไม่จำเป็น แต่ทุกๆครั้งที่มีการอัปเดตนั้นหมายความว่านักพัฒนาได้พยายาม  optimize โปรแกรมหรือระบบให้ดียิ่งขึ้นเสมอครับ 

ปล. บทความต่อไป ถ้าใครได้อ่าน รับรองเลยว่าทุกคนต้องชอบแน่นอนครับอิอิ เพราะมันจะทำให้แบตเตอรี่ของเราหมดช้าลงนั้นเอง Smiling_Face

page.ForumTopicPage.replies-count.text